Cận thị

Khám và mổ mắt cận thị có được hưởng BHYT không?

Tổng Quan

Hiện nay, tỉ lệ bị cận thị ở giới trẻ ngày càng nhiều, và gây ra một số bất tiện trong cuộc sống hàng ngày cũng như công việc. Với công nghệ y khoa tiên tiến, việc mổ mắt có thể khôi phục lại 99% thị lực như lúc ban đầu. Chính vì vậy, càng ngày càng có nhiều người muốn mổ mắt chữa cận thị. Ngoài một số trường hợp được bác sĩ chỉ định cần phải mổ mắt, hoặc do tính chất ngành nghề đặc biệt thì một số khác vẫn mong muốn được mổ mắt để không cần phải đeo kính nữa.

Vậy mổ mắt có được hưởng quyền lợi từ bảo hiểm y tế hay không? Đây là một câu hỏi được khá nhiều người quan tâm và sau đây là thông tin bạn có thể tham khảo.

Những phương pháp mổ mắt cận thị

Phương Pháp Mổ Cận Thị

Trong các phương pháp mổ mắt cận thị hiện đại, 3 phương pháp tiên tiến nhất hiện nay là: Relex Smile, Femto Lasik và Lasik. Tùy theo nhu cầu và “túi tiền” mà bạn có thể lựa chọn phương pháp phù hợp nhất với bản thân. Dưới đây là một số thông tin về các phương pháp mổ mắt cận thị mà bạn có thể tham khảo.

Phương pháp Relex Smile

Mổ Mắt Cận Thị Relex Smile

Relex smile (Refractive Lenticule Extraction – Small Incision Lenticule Extraction) là thế hệ thứ 3 trong việc ứng dụng laser excimer trong điều trị tật khúc xạ. Trong phương pháp Relex Smile, bác sĩ sẽ rút lõi của tế bào mô thông qua một đường rạch nhỏ. Tia laser femtosecond được sử dụng trong suốt quá trình phẫu thuật.

>>Xem thêm Phương pháp mổ mắt cận thị Relex Smile<<

Phương pháp Femto Lasik

Femto Lasik La Gi

Đây là phương pháp mổ mắt cận thị không có sự can thiệp của dao mổ lên mắt. Thay vào đó, phương pháp này sử dụng tia laser femtosecond để tạo vạt giác mạc nhỏ. Tiếp theo, tia laser excimer sẽ được sử dụng để điều chỉnh tật khúc xạ của mắt. Phương pháp này được đánh giá là có độ chính xác khá cao và phổ biến tại những quốc gia có công nghệ kỹ thuật hiện đại nhất.

>>Xem thêm Mổ mắt cận thị bằng Femto Lasik<<

Phương pháp Lasik

Thực Hiện Phẫu Thuât Tật Khúc Xạ Lasik

Đây là phương pháp mổ mắt cận thị phổ biến nhất và được nhiều bệnh nhân lựa chọn. Phương pháp Lasik sử dụng tia chiếu laser để mài mỏng mặt trong của giác mạc, từ đó giúp tia sáng hội tụ đúng trên võng mạc và hạn chế các tật khúc xạ của mắt.

>>Xem thêm Phương pháp mổ mắt cận thị Lasik<<

Khám mắt cận thị có được hưởng bảo hiểm y tế không?

Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn có thể gọi điện đến số hotline của bệnh viện muốn khám và được giải đáp. Bên cạnh đó, bạn có thể hiểu bảo hiểm y tế là hình thức bảo hiểm bắt buộc được áp dụng đối với các đối tượng theo quy định của Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 để chăm sóc sức khỏe, không vì mục đích lợi nhuận do Nhà nước tổ chức thực hiện.

Khám Mắt Cận Thị

Điều 21 Luật Bảo hiểm y tế 2014 quy định về phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế như sau: Người tham gia bảo hiểm y tế được quỹ bảo hiểm y tế chi trả các chi phí sau đây:

  • Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con;
  • Vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên đối với đối tượng quy định tại các điểm a, d, e, g, h và i khoản 3 Điều 12 của Luật này trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật;
  • Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành liên quan ban hành danh mục và tỷ lệ, điều kiện thanh toán đối với thuốc, hóa chất, vật tư y tế, dịch vụ kỹ thuật y tế thuộc phạm vi được hưởng của người tham gia bảo hiểm y tế.

Đối chiếu các quy định trên thì trong mỗi trường hợp, tùy vào loại bệnh, thời gian chữa trị và thiết bị y tế được sử dụng trong quá trình khám chữa bệnh… Từ đó, bạn hoàn toàn có thể chủ động trả lời được câu hỏi bảo hiểm y tế có khám mắt không.

Mổ mắt cận thị có được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế hay không?

Vì những lý do nào đó, người bị cận thị không muốn đeo kính, vì cảm thấy bất tiện hoặc mất tự tin trong giao tiếp, họ nghĩ đến phương pháp mổ mắt để khôi phục thị lực. Tại Việt Nam, việc mổ cận thị được đánh giá là do yếu tố chủ quan, không thuộc vấn đề ảnh hưởng sức khỏe nên sẽ không được thanh toán bảo hiểm y tế.

Theo quy định tại Điều 23 Luật Bảo hiểm Y tế 2008, sửa đổi 2014 các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế chi trả như sau:

  • Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi;
  • Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.
Mổ Mắt Cận Thị Có được Hưởng Bảo Hiểm

Căn cứ công văn số 2224/BHXH-GĐYT ngày 16-6-2006 của BHXH Việt Nam về thực hiện Thông tư số 03/2006/ TTLT-BYT-BTC-BLĐTBXH, dịch vụ kỹ thuật Lasik không được cơ quan BHXH thanh toán khi có chỉ định với mục đích chỉnh hình, thẩm mỹ như:

  1. Không muốn đeo kính.
  2. Không muốn đeo kính dày.
  3. Không muốn đeo kính tiếp xúc.
  4. Muốn chơi thể thao bằng mắt thường.
  5. Thẩm mỹ.

Với những quy định trên, khi bạn mổ mắt cận thị bằng laser excimer thì không được hưởng bảo hiểm y tế. Tuy nhiên nếu bạn phẫu thuật Phaco thì vẫn được hưởng bảo hiểm y tế (Xem thêm Phẫu thuật Phaco điều trị cận thị). Để biết được chính xác thông tin chi tiết về việc bệnh viện mắt có áp dụng bảo hiểm y tế trong việc mổ mắt cận thị hay không, bạn nên liên hệ trực tiếp với bệnh viện nơi thực hiện phẫu thuật mắt qua số điện thoại hotline.

Bên cạnh việc mổ mắt, bạn có thể cân nhắc việc chọn lựa cho mình cặp kính chất lượng cao và phù hợp với gương mặt. Whoosee chuyên cung cấp các dòng kính cận chính hãng, mang đến “trợ thủ đắc lực” cho đôi mắt của bạn.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *